แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
สาระที่ 1 สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดำรงชีวิต เวลา 3 ชั่วโมง
เรื่อง ลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต นางณปภัช
สายคำพันธ์ ครูผู้สอน
สาระพื้นฐาน สาระที่ 1
: สิ่งมีชีวิตกับกระบวนการดำรงชีวิต
มาตรฐานการเรียนรู้ : มาตรฐาน ว
1.1
เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต
ความสัมพันธ์ของโครงสร้างและหน้าที่ของระบบต่าง ๆ ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
ตัวชี้วัด
ว 1.1 ม.1/1 สังเกตและอธิบายรูปร่าง
ลักษณะของเซลล์ของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและเซลล์ของสิ่งมีชีวิต
หลายเซลล์
ว 8.1 ม.1-3/1,
ม.1-3/2, ม.1-3/3, ม.1-3/4, ม.1-3/5, ม.1-3/6, ม.1-3/9
จุดประสงค์การเรียนรู้
อธิบายรูปร่างและลักษณะของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ได้
สมรรถนะของผู้เรียน
1. ความสามารถในการคิด
2.
ความสามารถในการแก้ปัญหา
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2.
ใฝ่เรียนรู้
3.
มุ่งมั่นในการทำงาน
บูรณาการกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
หลักความพอประมาณ
นักเรียนรู้จักรูปร่าง ลักษณะของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์และพอประมาณกับข้อมูล
ที่มีอยู่
หลักความมีเหตุผล
นักเรียนมีเหตุผลในการศึกษารูปร่าง ลักษณะของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ในปริมาณที่เหมาะสม
หลักการมีภูมิคุ้มกัน
นักเรียนมีการวางแผนก่อนที่จะศึกษารูปร่าง
ลักษณะของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์
เพื่อมิให้เสียเวลามาก
เงื่อนไขความรู้
นักเรียนมีความรู้เกี่ยวกับรูปร่าง
ลักษณะของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์
เงื่อนไขคุณธรรม
นักเรียนมีวินัย
ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน
สิ่งที่เกิดกับผู้เรียนด้านปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ด้าน
วัด
|
พอเพียงสมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่าง
ๆ
|
|||
วัตถุ
|
สังคม
|
สิ่งแวดล้อม
|
วัฒนธรรม
|
|
ความรู้
(Knowledge)
|
-
มีความรู้เกี่ยวกับลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
รู้จักหาความรู้เรื่องการทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
|
-
มีความรู้ที่มาของลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
มีความรู้ในความซื่อสัตย์ของผู้เรียน
เรื่องลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
ทักษะ
(Process)
|
-
วางแผนในการศึกษาลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
เรียนรู้กระบวนการศึกษาลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
มีทักษะในการสืบค้นข้อมูลลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
ปฏิบัติตนเป็นผู้บริโภคที่รอบคอบในการสืบค้นข้อมูลลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
ค่านิยม
(Attitude)
|
-
ตระหนักและเห็นคุณค่าของลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
ยอมรับฟังความคิดเห็นของคนอื่น
|
-
เห็นคุณค่าของลักษณะและรูปร่างของเซลล์สิ่งมีชีวิต
|
-
เกิดความภูมิใจ
ในผลผลิตจากภูมิปัญญาในท้องถิ่น
|
เนื้อหาสาระ
เซลล์ (
cell ) หมายถึง หน่วยที่เล็กที่สุดของสิ่งมีชีวิตซึ่งมีรูปร่างหลายแบบเพื่อให้เหมาะสม
กับการทำหน้าที่ที่แตกต่างกัน
ผู้ค้นพบเซลล์ คือ
รอเบิร์ต ฮุก นักวิทยาศาสตร์ชาวอังกฤษ โดยนำเลนส์มาส่องดูสิ่งต่าง ๆ
ซึ่งสิ่งที่น่าสนใจคือเปลือกไม้คอร์ก เห็นเป็นช่องสี่เหลี่ยมเรียงติดต่อกัน จึงเรียกช่องเหล่านี้ว่า เซลล์
ต่อมาซไลเดนและชวันน์ได้ศึกษาสิ่งมีชีวิตมากมายโดยใช้กล้องจุลทรรศน์
และได้ร่วมกันตั้งทฤษฎีเซลล์ซึ่งมีใจความว่า สิ่งมีชีวิตทั้งหลายประกอบด้วยเซลล์
และผลิตภัณฑ์ของเซลล์
เซลล์ของสิ่งมีชีวิตจะมีรูปร่าง
ลักษณะที่แตกต่างกันไปตามหน้าที่และตำแหน่งของเซลล์
เพื่อให้เหมาะสมต่อการทำงานและดำรงชีวิต
เซลล์ส่วนใหญ่จะมีขนาดเล็ก
และไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่าต้องใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องดู
แต่ก็มีเซลล์บางชนิดที่มีขนาดใหญ่ สามารถมองเห็นได้อย่างชัดเจน เช่น เซลล์ไข่
(ของไก่ นก เป็ด เต่า งู)
สิ่งมีชีวิตส่วนใหญ่ทั้งคน พืช และสัตว์นั้น
ร่างกายจะประกอบไปด้วยเซลล์เป็นจำนวนมาก เราจึงเรียกสิ่งมีชีวิตเหล่านี้ว่า สิ่งมีชีวิตหลายเซลล์
แต่สิ่งมีชีวิตบางชนิดมีขนาดเล็กมาก
1 ตัวจะประกอบไปด้วยเซลล์เพียงเซลล์เดียวจึงเรียกว่า สิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว เช่น
อะมีบา ยูกลีนา พารามีเซียม ยีสต์
กิจกรรมการจัดเรียนการสอน
ขั้นนำ
1. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการเล่าประวัติของรอเบิร์ต ฮุก
อย่างสังเขปพร้อมอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับกล้องจุลทรรศน์ที่รอเบิร์ต ฮุก
เป็นผู้ประดิษฐ์มาเพื่อศึกษาเกี่ยวกับเซลล์
จากนั้นครูตั้งคำถามเพื่อกระตุ้นความสนใจของนักเรียน
1.1 เซลล์ที่รอเบิร์ต ฮุก
ค้นพบมีลักษณะเป็นอย่างไร
(แนวตอบ รอเบิร์ต
ฮุก
ใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องดูไม้คอร์กที่เฉือนบางๆ ซึ่งพบช่องเล็ก ๆ
จำนวนมาก
เขาจึงเรียนช่องเหล่านี้ว่า เซลล์
(cell) ซึ่งเซลล์ที่ รอเบิร์ต
ฮุก
พบนั้นเป็นเซลล์ที่ตายแล้ว
แต่การที่คงเป็นช่องอยู่ได้ก็เป็นเพราะเซลล์นั้นมีผนังเซลล์)
ขั้นสำรวจค้นหา
2.
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาเกี่ยวกับลักษณะและรูปร่างของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ และการจัดระบบของเซลล์เพื่อทำหน้าที่เฉพาะ
จากหนังสือเรียน หน้า 2 – 4 ร่วมกันวิเคราะห์
ความเหมือนและความแตกต่างของสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ แล้วสรุปและบันทึกลงในสมุด
ของนักเรียน
(เป็นการฝึกนักเรียนให้เรียนรู้การทำงานร่วมกับผู้อื่น
การแบ่งหน้าที่กันเองตามศักยภาพของแต่ละบุคคลเป็น
ความพอประมาณกับความสามารถ
การเป็นผู้นำ ผู้ตาม
รับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้ การช่วยเหลือกันระหว่างปฏิบัติกิจกรรม เป็นการส่งเสริมให้เกิดคุณธรรม มีความรับผิดชอบ ความมุ่งมั่น
ความเมตตา ความเอื้ออาทร
ต่อกัน
และเป็นการสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีให้นักเรียนในมิติด้านสังคม)
ขั้นอธิบายความรู้
3.
สุ่มตัวแทนนักเรียนออกมารายงานเรื่องที่ศึกษาหน้าชั้นเรียน นักเรียนกลุ่มอื่นๆร่วมกันอภิปราย
และแสดงความคิดเห็น
ครูอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้อง
ขั้นขยายความเข้าใจ
4. นักเรียนเขียนผังความคิด
เกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ เขียนแผนภาพ
การจัดระบบของเซลล์ในสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์
(นักเรียนมีความรู้
รอบรู้ ความรอบคอบ จากการสืบค้นข้อมูล การร่วมอภิปราย และการสรุปเป็นผังความคิด
เกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวและสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ และการเขียนแผนภาพการจัดระบบของเซลล์ในสิ่งมีชีวิตหลายเซลล์ เป็นการฝึกให้นักเรียนมีสติที่จะต้องนำความรู้ความเข้าใจคิดวิเคราะห์อย่างมีเหตุผล โดยคำนึงถึง
มิติด้านวัตถุและสิ่งแวดล้อม
5. นักเรียนทำแบบฝึกหัดเพื่อทดสอบความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับลักษณะและรูปร่างของเซลล์ของสิ่งมีชีวิต
สื่อการเรียนการสอน
หนังสือแบบเรียน
สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช
การวัดและประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
|
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์(A)
|
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
|
1. ทดสอบหลังเรียน
2. การตอบคำถามที่ครูตั้งขึ้น
3. ตรวจผลงานเป็นรายบุคคล
หรือเป็นกลุ่ม
|
ประเมินพฤติกรรมในการทำงาน
เป็นรายบุคคลในด้านมีวินัย
ใฝ่เรียนรู้
มุ่งมั่นในการทำงาน
|
ประเมินพฤติกรรมในการทำงานเป็นรายบุคคลและเป็นกลุ่มในด้าน
การคิด
การแก้ปัญหา
|
บันทึกหลังการสอน
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ลงชื่อ...................................................(ผู้สอน)
(นางณปภัช สายคำพันธ์)
ตำแหน่ง ครู
โรงเรียนไกรภักดีวิทยาคม
ข้อเสนอแนะ (หัวหน้ากลุ่มสาระวิทยาศาสตร์
หรือ ผู้เชี่ยวชาญด้านสาระการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์)
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ลงชื่อ
(นางศิริรัตน์ มากดี)
ตำแหน่ง ครู
โรงเรียนไกรภักดีวิทยาคม
วันที่ …………เดือน……………….พ.ศ………
ความเห็นผู้บังคับบัญชา
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ลงชื่อ
(……………………………..……….)
ตำแหน่ง …………………………………
วันที่ ….เดือน……………….พ.ศ………
แนวทางการนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
มาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ผู้สอนนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
หลักพอเพียง
ประเด็น
|
ความพอประมาณ
|
มีเหตุผล
|
มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
|
เนื้อหา
|
-กำหนดเนื้อหาเหมาะสม
กับความสนใจของผู้เรียน
วัยผู้เรียนและเวลา
|
-เนื้อหาที่กำหนดขึ้นสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัด
|
-กำหนดเนื้อหาให้ผู้เรียนได้ทราบล่วงหน้าอย่างชัดเจน
-ครูมีความรอบรู้และมีแหล่งข้อมูลให้สืบค้น
จนเข้าใจก่อนสอน
|
เวลา
|
-กำหนดเวลาให้เหมาะสมกับเนื้อหา กิจกรรม
การเรียนรู้ การประเมินผล
วัยของผู้เรียน
|
-สามารถจัดกิจกรรม
การเรียนให้กับผู้เรียน
ได้บรรลุจุดประสงค์
-เวลาที่จัดไว้เหมาะสมกับความสนใจตามวัยของ
ผู้เรียน
|
-กำหนดเวลาไว้สำรองในกรณีที่บางกิจกรรมอาจจะใช้เวลามากกว่ากำหนด
|
วิธีจัดกิจกรรม
|
-จัดกิจกรรมให้ผู้เรียน
ได้ปฏิบัติด้วยตนเอง
เหมาะสมกับวัยและ
ความสนใจ
-กำหนดจำนวนกลุ่ม/ห้องเรียน
ได้เหมาะสมกับการปฏิบัติกิจกรรม
|
-การจัดกิจกรรมที่ให้
ผู้เรียนได้ลงมือปฏิบัติ
จะทำให้เกิดการเรียนรู้
อย่างมีประสิทธิภาพ
-การจัดการเรียนรู้เป็นกลุ่ม
ทำให้เกิดมิติทางด้านสังคมอย่างชัดเจน
|
-วางแผนจัดลำดับให้ผู้เรียนได้เรียนรู้อย่างเป็นระบบ
|
ความรู้ที่ครูจำเป็น
ต้องมี
|
-มีความรู้ในสาระที่สอน
-วิธีการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
-หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
|
||
คุณธรรมของครู
|
-มีความรักเมตตาศิษย์
มีความรับผิดชอบ มีความยุติธรรม
-มีความอดทนและมีความมุ่งมั่นในการพัฒนาผู้เรียน
|
2.
ผลที่เกิดขึ้นกับผู้เรียนสอดคล้องกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2.1
ผู้เรียนได้เรียนรู้หลักคิด และฝึกปฏิบัติ
ตาม 3 ห่วง 2 เงื่อน ดังนี้
ความพอประมาณ
|
มีเหตุผล
|
มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
|
-กำหนดหน้าที่ของสมาชิก
ภายในกลุ่มได้เหมาะสมกับ
ความสามารถของสมาชิก
-กำหนดขอบข่ายการทำงานได้
เหมาะสมกับเวลาที่กำหนดและ
จำนวนสมาชิกในกลุ่ม
|
-มีการวิเคราะห์หาเหตุผลเพื่อ
แก้ปัญหาในขณะปฏิบัติกิจกรรม
อย่างมีสติ
รอบคอบ ถูกต้อง
เหมาะสม
|
-วางแผนการปฏิบัติกิจกรรม
ที่ได้รับมอบหมายได้อย่างเหมาะสม ชัดเจนและปฏิบัติได้
|
ความรู้ที่ต้องมีก่อนเรียน
|
-องค์ประกอบพื้นฐานหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
-เซลล์
-กล้องจุลทรรศน์
|
|
คุณธรรม
|
-ใฝ่เรียนรู้
-อยู่อย่างพอเพียง
-มุ่งมั่นในการทำงาน
|